Jump to content

Check us out:

กฏกติกาน่ารู้ อาทิตย์ละ 3 - 4 ข้อ ก่อน TPOC

170 replies to this topic

#21 Shagga the hellbourne

Shagga the hellbourne

Sponsored Player

Posted 15 March 2011 - 01:43 AM

เห็นคน โม่ติด แล้ว ถอดโม่ มาซ่อมในสนาม ทำไมโดนเอ๊าท์ มีกฎข้อนี้หรือไม่ รบกวนด้วยค่ะ

เท่าที่ทราบ คุ้นๆว่ามีนะครับ เคยได้ยินมาว่ากฎนี้จะพบเฉพาะในประเทศไทยเท่านั้นนะฮะ แต่ไม่ใช่ว่าทุกการแข่งขันนะครับ รู้สึกจะเป็นเฉพาะการแข่งขันของ TPBC ผู้เล่นที่จะไปแข่งขันเพ้นบอลในประเทศไทย ในรายการของ TPBC ระวังกฎข้อนี้ด้วยนะครับ เอ่อ และอีกเรื่องนึงนะครับ อันนี้สำคัญมาก เรื่อง Towel ใช้ไม่ได้นะครับ เพราะมันถือเป็นคำหยาบคายของ TPBC เค้า THAILAND ONLY ครับ

อันนี้ไม่ทราบครับ No Comment ! !

ผมก็ไม่ทราบครับให้ใช้คำว่าไรดี งง :rolin:
Macdev Hellbourne Team & Dealer
WE LOVE PAINTBALL
คลิกเบาๆแล้จะรู้ว่าแหล่ม
สนใจโทร 0865634075

#22 dye07

dye07

Rec-Baller

Posted 15 March 2011 - 08:23 AM

ขอบคุณสำหรับคำวิจารณ์และติชม ทางชมรมจะนำไปแก้ไขต่อไปคับ แต่เอรู้สึกว่าสมาชิกของชมรมไม่มีใครมีปัญหานะเพราะเข้าใจว่ามันต้องมีข้อบกพร่องบ้าง อีกอย่างเรื่องกฎต่างๆบางสิ่งบางอย่างชมรมคิดว่าเพื่อความเหมาะจึงไม่จำเปนต้องตามใคร :) :) :)

#23 10 seconds

10 seconds

Tournament Player

Posted 15 March 2011 - 08:41 AM

ขอบคุณสำหรับคำวิจารณ์และติชม ทางชมรมจะนำไปแก้ไขต่อไปคับ แต่เอรู้สึกว่าสมาชิกของชมรมไม่มีใครมีปัญหานะเพราะเข้าใจว่ามันต้องมีข้อบกพร่องบ้าง อีกอย่างเรื่องกฎต่างๆบางสิ่งบางอย่างชมรมคิดว่าเพื่อความเหมาะจึงไม่จำเปนต้องตามใคร :) :) :)

เห็นด้วยกับท่าน dye07 ครับ ที่กฏบางสิ่ง กฏบางอย่าง ที่ชมรมคิดว่าไม่จำเป็นต้องตามใครเพื่อความเหมาะสม เป็นแนวทางที่ดีครับ

#24 10 seconds

10 seconds

Posted 15 March 2011 - 08:54 AM

ตอนที่ 1

เอาอันนี้ก่อนเลยก็ได้ เห็นมีคนถามกันมา 3 - 4 คน

ในการเล่นระบบ Race to เมื่อเหลือเวลา 1 นาทีสุดท้ายของการแข่งขัน กรรมการเวลาจะต้องขาน 60 วินาที และกรรมการในสนามทุกคนต้องขานตามด้วย (พร้อมสัญญานมือจากกรรมการทุกคนในสนาม) และก็ขาน 30 วินาที 10 วินาที และจนกระทั่งหมดเวลา

กรรมการจะต้องทำเช่นนี้เพื่อเป็นการแจ้งให้ผู้เล่นทราบว่าเหืลอเวลาเท่าไหร่ และผู้เล่นหรือโค้ชก็จะรู้ว่า ไม่ควรจะเสียโทษ จะเล่นตั้งรับ (ในกรณีที่แต้มนำอยู่) หรือจะบุก (ในกรณีที่แต้มตามอยู่)

แล้วเดี๋ยวพรุ่งนี้มาเจอกันใหม่นะ

ตอนที่ 2

ในการเล่นระบบ Race to จะมีการเปลียนข้างในการเล่นเมื่อมีคะแนนเกิดขึ้นแล้วทุกๆ 2 คะแนน และจะเปลี่ยนฝั่งเฉพาะผู้เล่นเท่านั้น Pit Area และ Coach Area ยังเหมือนเดิม

ดังนั้นจำง่ายๆว่า ถ้าเป็น Race to 2 ก็จะเปลี่ยนเมื่อคะแนน 1:1 เท่านั้น การเล่นที่เป็นโมฆะ Null & Void ถือว่าเป็นการเล่นที่ไมมีคะแนนครับ

แล้วเจอกันอีกพรุ่งนี้ครับ

#25 dye07

dye07

Rec-Baller

Posted 15 March 2011 - 08:58 AM

ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบ ที่เข้าใจ:idea: :idea:

#26 wendredi

wendredi

Experienced Player

Posted 15 March 2011 - 11:02 AM

พี่เต่า
บางทีคนในนี้เค้าไม่ได้มาวิจารณ์ลีกของพ่อ เอ้ย ลีกของพี่ทุกคนหรอกค่ะ

บางคำถามมันมีประโยชน์ในภาพรวม ใครสงสัยอะไรก็มาถามได้
มันไม่ใช่เฉพาะ TPOC ที่ให้กฏกติกาแบบที่พี่กรได้ให้ความรู้อยู่
เวลาไปแข่งงาน PALS ที่พี่เอ๋จัดก็ใช้ได้ มันเป็นกฎเดียวกัน

พี่ๆ ใน TPBC แม่นกฎกันหมด แข่งแบบสากลมาก็หลายงาน ส่วนใหญ่ก็จะเข้าใจกันอยู่แล้ว
แต่บางคนที่เป็นเด็กใหม่ แล้วก็ลงแข่งทุกงาน ก็อาจจะไม่รู้ มีคนบอกก็ดีกว่าไม่มีนะคะ

กติกาเล็กๆน้อยๆ มันอาจจะไม่ใช่ประเด็นสำคัญ แต่ถ้าละเอียดและให้ความสำคัญทุกข้อ
ชัยชนะก็จะได้ไม่หลุดมือไปด้วยความประมาทน่ะค่ะ
WE LOVE PAINTBALL@OUTSIDER

#27 PB kaki

PB kaki

Paintball Superstar

• Reporter

Posted 15 March 2011 - 11:14 AM

มันมีปัญหาครับ แต่ไม่พูดกันมั้งครับพี่ เพราะพูดแล้วก็ เงียบหายไปมั้ง :lol: :lol: เรื่องไม่ต้องตามใครนี้ก็ แนวดีนะพี่ผมชอบ มีแนวทางเดินเป็นของตัวเองดี เดินต่อไปพี่ สู้ต่อไป :roll: :roll: :roll:

แนะนำ อันนี้พี่เต่า http://www.pbthailan....php?f=1&t=3060 ฝากไปให้ชมรม พิจรณา หน่อยครับน่าจะเหมาะ

#28 Shagga the hellbourne

Posted 15 March 2011 - 12:45 PM

เอาง่ายๆใครอยากเล่นแบบกติกาสากลก็เชิญ Tpoc ใครอยากเล่นกติกาแบบ Thailand only ก็อีกงานครับ :razz:
Macdev Hellbourne Team & Dealer

#29 PB kaki

PB kaki

• Reporter

Posted 15 March 2011 - 03:45 PM

เอาง่ายๆใครอยากเล่นแบบกติกาสากลก็เชิญ Tpoc ใครอยากเล่นกติกาแบบ Thailand only ก็อีกงานครับ :razz:

นั้นก็ สากล นะ >>>>>>> สากล ละ โลก :P :P :lol:

#30 Shagga the hellbourne

Posted 15 March 2011 - 07:46 PM

นั้นก็ สากล นะ >>>>>>> สากล ละ โลก :o :o :o

:-P :-P :-P

#31 redcar

redcar

Posted 15 March 2011 - 07:58 PM

อันนี้ขออนุญาตินะครับ เรื่องโม่ผมเป็นคนโดนเองกับตัวซึ่งผมก็ประท้วงกรรมการท่านที่ขานเอาท์ไปแล้ว ก็ไม่ได้การแก้ไขก็เซ็งไป :-| แต่ก็ได้แจ้งกับพี่เป้ให้ทราบถึงปัญหาที่เกิดหลังจบการแข่งขันโดยพี่เป้ก็ได้ก็ขอโทษในสิ่งที่เกิดขึ้น และทีมผมแพ้ด้วย :crybabe: :crybabe: :crybabe: :crybabe: แต่ก็เป็นเพียงส่วนหนึ่งในเกมส์ที่เกิดเท่านั้นครับ

ส่วนตัวไม่พอใจมากๆครับ แต่ก็แค่คนๆเดียว ทีมจะชนะได้ต้องอาศัยทั้งทีมช่วยกันทำเกมส์ ซึ่งถึงจะผมจะโดนเอ้าท์แต่ก็เหลือผู้เล่นในทีมอีก 3 ท่าน แต่ก็ยังแพ้ก็ถือว่าเราแพ้จริงๆครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: (กับโปรโตไทด์ทีมคู่กัดตลอดกาลจริงๆ :o :o :o :o :o :o )

แต่การแข่งขันหลายงานๆทั้งใน-นอกที่ผ่านมาเคยเจอประเภทที่ไม่รู้อะไรมาตัดสินแล้วผิดก็เยอะครับ ยังไงงานคนไทยผิดเขาก็รับผิดไปแล้วก็จบครับเชื่อว่าเขาคงไม่มีเจตนาจะกระทำจริงๆ แก้ไขกันดีกว่าครับ

ป.ล งาน TPBC สนาม 2 ครับ สนุกมากมาย :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o แล้วเจอกัน TPOC :razz:
We are "Anti-Hero" Fight!!!!! รักประเทศไทยต้องช่วยกันทำดีเพื่อประเทศไทย

Posted ImagePosted Image

#32 wendredi

wendredi

Posted 15 March 2011 - 08:19 PM

พิทครู ทำไมยืนตรงเต้นท์โคชไม่ได้ ทำไมต้องมาไล่กันด้วย
ถ้าอย่างงั้น พี่ไม่ลองเสนอ พอล ให้ทำเต้นท์โค้ชเล็กๆหน่อย ใหญ่จังบังวิว

หรือถ้าแหววไม่ยอมออกไป กรรมการเค้าจะทำยังงัยกับทีมเราคะ
อยากถาม จูไนดี้ มานานแล้ว แต่พูดภาษาอังกฤษไม่เป็น

#33 wendredi

wendredi

Posted 15 March 2011 - 08:25 PM

ไอ้บอล เค้าย้ายไปอันใหม่แร้ว มาเร็วๆ
viewtopic.php?f=1&t=3110

#34 redcar

redcar

Posted 15 March 2011 - 08:38 PM

จะให้ชั้นตามไปใหนคร้าบ........บคุณแหว๋ว :roll: :roll: :roll: :roll: :roll: :roll: :roll: :roll: :roll: :roll: :roll: :roll:
We are "Anti-Hero" Fight!!!!! รักประเทศไทยต้องช่วยกันทำดีเพื่อประเทศไทย

#35 redcar

redcar

Posted 15 March 2011 - 08:43 PM

เอ้า มารอฟังด้วยคน :?: :?: :?: :?: :?: :?: :?:

#36 10 seconds

10 seconds

Posted 15 March 2011 - 09:00 PM

พิทครู ทำไมยืนตรงเต้นท์โคชไม่ได้ ทำไมต้องมาไล่กันด้วย
ถ้าอย่างงั้น พี่ไม่ลองเสนอ พอล ให้ทำเต้นท์กรรมการเล็กๆหน่อย

หรือถ้าแหววไม่ยอมออกไป กรรมการเค้าจะทำยังงัยกับทีมเราคะ
อยากถาม จูไนดี้ มานานแล้ว แต่พูดภาษาอังกฤษไม่เป็น

ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า "พิทครู" ก็ต้องอยู่ในพิทสิครับ โค็ช ก็ต้องเป็นผู้ที่อยู่ได้ในบริเวณที่เค้าจัดไว้

ทำไมเค้าต้องไล่ไม่ให้คนอื่นเค้าไปใน coach area ก็เ้ากลัว่า จะเป็นใครก็ไม่รู้ อยู่ดีๆไปกดปุ่ม หรือ โยนผ้า ก็เท่ากับทีมนั้นยอมแพ้ไปเลย

อันนี้ยังไม่เคยมีครับ ไอ้ที่ไล่แล้วไม่ออก ส่วนใหญ่ก็ออกกันหมด ยังไงก็ลองดูได้ครับ เอาตอนที่ Infernal แข่งก็ได้ครับ จะเป็นงาน TPOC หรือ PALS ก็ได้ครับ

#37 wendredi

wendredi

Posted 15 March 2011 - 09:03 PM

ไม่อยากลองง่า ไม่อยากเป็นคนสร้างปัญหา ฝากพี่ไปถามเค้าให้หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ :razz:

#38 10 seconds

10 seconds

Posted 15 March 2011 - 09:08 PM

ไม่อยากลองง่า ไม่อยากเป็นคนสร้างปัญหา ฝากพี่ไปถามเค้าให้หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ :razz:

555 เด็วจะไปถามให้

อ้อแต่ลืมบอกไป งาน TPOC ถ้าไม่มีปุ่มให้กด Coach ก็สามารถขานคำว่า Towel ได้นะครับ ไม่ถือว่าเป็นคำหยาบ :razz:

#39 10 seconds

10 seconds

Posted 16 March 2011 - 10:26 AM

วันนี้จะไม่นำเสนอ กฏ กติกา แต่จะนำเสนอ คำว่า "บางระจัน" ซึ่งจะได้ยินกันบ่อยๆ โดยเฉพาะทีมไทยเวลาแข่งในงานต่างชาติ (PALS / MPOC)

โค้ช จะตะโกนคำว่า ระวัง "บางระจัน" หรือ ทีมฝั่งตรงข้าม "บางระจัน" แน่ๆ ก็คือการที่ฝ่ายตรงข้าม จะเล่นโดนการให้ผู้ทั้ง 5 คน(หรือผู้เล่นส่วนใหญ่) เปิดยิงพรอ้มกัน และเดินหน้า ตะลุมบอนทันที ทำไมต้องกลยุทธ์นี้

- เพื่อข่มขัวญคู่ต่อสู้ในเกมส์แรก หรือเกมส์สุดท้าย (ไม่มีอะไรจะเสียเผื่อฟลุค) และคู่ต่อสู้อาจจะปรับตัวไม่ทัน คู่ต่อสู้อาจจะงงกับการเล่นในเกมส์ต่อๆไป
- กรรมการอาจจะงง ตามเกมส์ไม่ทัน
- ส่วนใหญ่การเล่น"บางระจัน" จะเห็นบ่อยในการเล่นตั้งแต่ Race to 3, to 4 ขึ้นไป เพราะถึงเล่นแล้วแพ้ ก็ยังไม่เสียหายมาก

แล้วเจอกันใหม่

#40 PB kaki

PB kaki

• Reporter

Posted 16 March 2011 - 11:30 AM

พี่คร๊าบบบบ ต่อตอน 4 ตอน 5 ตอน 6 กระทู้เดิมเลยนะพี่ พี่มี 20 ตอนเต็มหน้าเวปพอดี :opps: :opps: :opps:

ขอบคุณ ณเดช มากมายครับ

Reply to this topic

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users