Jump to content

Check us out:

กฏกติกาน่ารู้ อาทิตย์ละ 3 - 4 ข้อ ก่อน TPOC

170 replies to this topic

#1 10 seconds

10 seconds

Tournament Player

Posted 14 March 2011 - 01:09 PM

กระทู้นี้ถูกตั้งขึ้นมาเพื่อที่จะแนะนำ กฏ กติกา ในการเล่นระบบ Race to หรือกฏทั่วๆไป จะยกมาแค่บางส่วนเพื่อเป็ความรู้ก่อนการแข่งขัน TPOC หรือ PALS ขำๆ ไม่ซีเรียส หลายท่านอจจะรู้อยู่แล้ว

จะนำเสนออาทิตย์ละ 3 - 4 ข้อ จนก่อนวันแข่ง TPOC อะครับ

#2 jojo25436

jojo25436

Rec-Baller

Posted 14 March 2011 - 01:25 PM

กระทู้นี้ถูกตั้งขึ้นมาเพื่อที่จะแนะนำ กฏ กติกา ในการเล่นระบบ Race to หรือกฏทั่วๆไป จะยกมาแค่บางส่วนเพื่อเป็ความรู้ก่อนการแข่งขัน TPOC หรือ PALS ขำๆ ไม่ซีเรียส หลายท่านอจจะรู้อยู่แล้ว

จะนำเสนออาทิตย์ละ 3 - 4 ข้อ จนก่อนวันแข่ง TPOC อะครับ

ดีมากครับพี่กร เห็นด้วยอย่างยิ่ง....นักกีฬาจะได้ทราบถึงกฎที่ถูกต้อง เพื่อให้เป็นประโยขน์ในการเล่น race to
อ่านกันเยอะๆครับ เพื่อประโยขน์แก่ตัวท่านเอง (รวมไปถึงกรรมการหลายท่านด้วย ที่บางท่านยังไม่ทราบกฎที่แท้จริงเลย... 8) )

#3 10 seconds

10 seconds

Posted 14 March 2011 - 01:40 PM

เอาอันนี้ก่อนเลยก็ได้ เห็นมีคนถามกันมา 3 - 4 คน

ในการเล่นระบบ Race to เมื่อเหลือเวลา 1 นาทีสุดท้ายของการแข่งขัน กรรมการเวลาจะต้องขาน 60 วินาที และกรรมการในสนามทุกคนต้องขานตามด้วย (พร้อมสัญญานมือจากกรรมการทุกคนในสนาม) และก็ขาน 30 วินาที 10 วินาที และจนกระทั่งหมดเวลา

กรรมการจะต้องทำเช่นนี้เพื่อเป็นการแจ้งให้ผู้เล่นทราบว่าเหืลอเวลาเท่าไหร่ และผู้เล่นหรือโค้ชก็จะรู้ว่า ไม่ควรจะเสียโทษ จะเล่นตั้งรับ (ในกรณีที่แต้มนำอยู่) หรือจะบุก (ในกรณีที่แต้มตามอยู่)

แล้วเดี๋ยวพรุ่งนี้มาเจอกันใหม่นะ

#4 PB kaki

PB kaki

Paintball Superstar

• Reporter

Posted 14 March 2011 - 01:52 PM

เอาอันนี้ก่อนเลยก็ได้ เห็นมีคนถามกันมา 3 - 4 คน

ในการเล่นระบบ Race to เมื่อเหลือเวลา 1 นาทีสุดท้ายของการแข่งขัน กรรมการเวลาจะต้องขาน 60 วินาที และกรรมการในสนามทุกคนต้องขานตามด้วย (พร้อมสัญญานมือจากกรรมการทุกคนในสนาม) และก็ขาน 30 วินาที 10 วินาที และจนกระทั่งหมดเวลา

กรรมการจะต้องทำเช่นนี้เพื่อเป็นการแจ้งให้ผู้เล่นทราบว่าเหืลอเวลาเท่าไหร่ และผู้เล่นหรือโค้ชก็จะรู้ว่า ไม่ควรจะเสียโทษ จะเล่นตั้งรับ (ในกรณีที่แต้มนำอยู่) หรือจะบุก (ในกรณีที่แต้มตามอยู่)

แล้วเดี๋ยวพรุ่งนี้มาเจอกันใหม่นะ

ภาษา กฎ วันละข้อ :thumb: :thumb: :thumb: :thumb:

#5 Nori31

Nori31

Rec-Baller

Posted 14 March 2011 - 02:30 PM

"กติกาสากล" มันจะใช้กับบ้านเราได้เหรอครับ

#6 Shagga the hellbourne

Shagga the hellbourne

Sponsored Player

Posted 14 March 2011 - 02:32 PM

ขอให้ทำได้เถอะจะได้ไม่ขาดตกบกพร่อง ทุกทีมกติกาเดียวกันใช้เหมือนกัน ถึงจะเป็นกีฬา
Macdev Hellbourne Team & Dealer
WE LOVE PAINTBALL
คลิกเบาๆแล้จะรู้ว่าแหล่ม
สนใจโทร 0865634075

#7 wendredi

wendredi

Experienced Player

Posted 14 March 2011 - 02:55 PM

เห็นคน โม่ติด แล้ว ถอดโม่ มาซ่อมในสนาม ทำไมโดนเอ๊าท์ มีกฎข้อนี้หรือไม่ รบกวนด้วยค่ะ
WE LOVE PAINTBALL@OUTSIDER

#8 Tom

Tom

Posted 14 March 2011 - 04:15 PM

เวลาบอกไม่ได้ ... "เป็นฟามมมลับ" :( :lol: :lol: :lol: :lol:
Propaintball Thailand.
PALS Thailand.
TPOC - Director.
089 899 6565
BB pin 23AFF4C4
Merchandising / Site Equipment / Site Consultation / Event Management / Team Building.
You make me grow up.... Thank you ^^

#9 10 seconds

10 seconds

Posted 14 March 2011 - 04:25 PM

"กติกาสากล" มันจะใช้กับบ้านเราได้เหรอครับ

Nori หมายถึงผมอะป่าว สำหรับผมมันมีกติกาเดียวครับ ก็อันสากลนี่แหละ

ส่วนเรือ่งโม่ เดี๋ยวจะมาตอบให้นะ

#10 noniaart

noniaart

Posted 14 March 2011 - 04:26 PM

เห็นคน โม่ติด แล้ว ถอดโม่ มาซ่อมในสนาม ทำไมโดนเอ๊าท์ มีกฎข้อนี้หรือไม่ รบกวนด้วยค่ะ

เท่าที่ทราบ คุ้นๆว่ามีนะครับ เคยได้ยินมาว่ากฎนี้จะพบเฉพาะในประเทศไทยเท่านั้นนะฮะ แต่ไม่ใช่ว่าทุกการแข่งขันนะครับ รู้สึกจะเป็นเฉพาะการแข่งขันของ TPBC ผู้เล่นที่จะไปแข่งขันเพ้นบอลในประเทศไทย ในรายการของ TPBC ระวังกฎข้อนี้ด้วยนะครับ เอ่อ และอีกเรื่องนึงนะครับ อันนี้สำคัญมาก เรื่อง Towel ใช้ไม่ได้นะครับ เพราะมันถือเป็นคำหยาบคายของ TPBC เค้า THAILAND ONLY ครับ
" WE LOVE PAINTBALL "

#11 10 seconds

10 seconds

Posted 14 March 2011 - 04:28 PM

เวลาบอกไม่ได้ ... "เป็นฟามมมลับ" :( :lol: :lol: :lol: :lol:

อ๋อ K Tom อยากทราบเวลา ก็คงต้องทำเรื่อง เขียนคำร้อง มีคนอณุมัติมาก่อนครับ ถึงบอกได้ อิอิ ล้อเล่น ! !

#12 10 seconds

10 seconds

Posted 14 March 2011 - 04:31 PM

เท่าที่ทราบ คุ้นๆว่ามีนะครับ เคยได้ยินมาว่ากฎนี้จะพบเฉพาะในประเทศไทยเท่านั้นนะฮะ แต่ไม่ใช่ว่าทุกการแข่งขันนะครับ รู้สึกจะเป็นเฉพาะการแข่งขันของ TPBC ผู้เล่นที่จะไปแข่งขันเพ้นบอลในประเทศไทย ในรายการของ TPBC ระวังกฎข้อนี้ด้วยนะครับ เอ่อ และอีกเรื่องนึงนะครับ อันนี้สำคัญมาก เรื่อง Towel ใช้ไม่ได้นะครับ เพราะมันถือเป็นคำหยาบคายของ TPBC เค้า THAILAND ONLY ครับ

อันนี้ไม่ทราบครับ No Comment ! !

#13 Burger King

Burger King

The Ronin

• Moderators

Posted 14 March 2011 - 04:37 PM

การแข่งขันทุกครั้งก็มีข้อผิดพลาด แต่ผมว่าควรจะให้โอกาสทางผู้จัดได้พัฒนาจากประสบการณ์ต่อไปนะครับ ช่วยกลับมาในเรื่องที่เกี่ยวข้องกับหัวข้อด้วยครับ เดี๋ยวหัวข้อดีๆมีความรู้จะเสียของหมด
:-| :-| :-|
ONE CASE , ONE KILLPosted Image
W E P A I N T B A L L

#14 Nori31

Nori31

Rec-Baller

Posted 14 March 2011 - 04:46 PM

Nori หมายถึงผมอะป่าว สำหรับผมมันมีกติกาเดียวครับ ก็อันสากลนี่แหละ

ส่วนเรือ่งโม่ เดี๋ยวจะมาตอบให้นะ

ก็เห็นบ้านเราชอบมีกติกาใหม่ๆ อย่างห้ามขอเวลานอก ห้ามประท้วง

#15 10 seconds

10 seconds

Posted 14 March 2011 - 04:56 PM

ก็เห็นบ้านเราชอบมีกติกาใหม่ๆ อย่างห้ามขอเวลานอก ห้ามประท้วง

อ๋อ! คงไม่ใช่กฏที่ผมเรียนมาแน่ครับ สงสัยคนละสำนักครับ

#16 โอเลี้ยง

โอเลี้ยง

Newbie

Posted 14 March 2011 - 06:58 PM

แค่เริ่มก็ขำนํ้าตาจะไหล กลายเป็นกติกาน่าขำซะแล้ว
เดี๋ยวคนอื่นเข้าใจผิด ใครรู้เข้ามันจะไม่ดี อ่ะ อ่ะ อ่ะ

แล้วพี่รู้เยอะขนาดเนี้ย ใครจ้างพี่เหรอครับ แล้ว แล้ว ต้องจ่ายพี่เท่าไหร่อ่ะ อ่ะ อ่ะ
"WE LOVE PAINTBALL" ตัวใหญ่ หนา สีแดง Posted Image

#17 momo13

momo13

Experienced Player

Posted 14 March 2011 - 07:15 PM

รบกวนสอบถามนะครับ
-ในการแข่งขัน ควร/จำเป็น หรือไม่ที่ต้องมีกำหนดการเวลาแข่งขัน หรือ แจ้งต่อนักกีฬาเพื่อให้ สามารถเตรียมตัวสำหรับการแข่งเกมส์ถัดไป
-ถ้าทีมใดต้องแข่งติดต่อกัน 2เกมส์ ทีมนั้นมีเวลาพักกีนาทีครับ
เอา 2 คำถามก่อนเพราะคิดว่า พี่ ต้องตอบคำถาม ของนักกีฬาอีกเยอะแน่ๆ ถ้ามีอะไรอยากทราบอีกจะถามจากพี่ที่ผ่านการอบรมมาแล้ว อีกครับ
Posted ImagePosted Image
"WE LOVE PAINTBALL"

#18 10 seconds

10 seconds

Posted 14 March 2011 - 07:48 PM

แค่เริ่มก็ขำนํ้าตาจะไหล กลายเป็นกติกาน่าขำซะแล้ว
เดี๋ยวคนอื่นเข้าใจผิด ใครรู้เข้ามันจะไม่ดี อ่ะ อ่ะ อ่ะ

แล้วพี่รู้เยอะขนาดเนี้ย ใครจ้างพี่เหรอครับ แล้ว แล้ว ต้องจ่ายพี่เท่าไหร่อ่ะ อ่ะ อ่ะ

ตอนแรกคิดว่าจะทำเหมือน ภาษาไทยวันละคำ อะไรเงี้ย แต่วันนี้มาหลายคำมาก หรือว่ามา๔ูกเวลาพอดี

รู้ก็ไม่เยอะเท่าไหร่ ไม่มีใครจ้างฟรี

#19 10 seconds

10 seconds

Posted 14 March 2011 - 07:57 PM

รบกวนสอบถามนะครับ
-ในการแข่งขัน ควร/จำเป็น หรือไม่ที่ต้องมีกำหนดการเวลาแข่งขัน หรือ แจ้งต่อนักกีฬาเพื่อให้ สามารถเตรียมตัวสำหรับการแข่งเกมส์ถัดไป
-ถ้าทีมใดต้องแข่งติดต่อกัน 2เกมส์ ทีมนั้นมีเวลาพักกีนาทีครับ
เอา 2 คำถามก่อนเพราะคิดว่า พี่ ต้องตอบคำถาม ของนักกีฬาอีกเยอะแน่ๆ ถ้ามีอะไรอยากทราบอีกจะถามจากพี่ที่ผ่านการอบรมมาแล้ว อีกครับ

- อันนี้คงไม่ได้มีกฏตายตัวเรื่องตารางเวลา แต่ส่วนใหญ่ผู้จัดต้องจัดเตรียมตารางไว้ล่วงหน้าแล้ว และเด๋วนี้เค้าก็ใช้โปรแกรมทำให้แล้ว และการที่ทีมเดียวจะแข่งติดกันเกินไป ไม่มีเวลาพัก มันก็ไม่น่าจะเกิดขึ้น

- ส่วนข้อที่ 2 นี้ก็ตอบไม่ได้ เพราะถ้ามีตารางมาดี ปัญหาก็ไม่น่าเกิด

#20 Shagga the hellbourne

Shagga the hellbourne

Posted 15 March 2011 - 01:41 AM

ก็เห็นบ้านเราชอบมีกติกาใหม่ๆ อย่างห้ามขอเวลานอก ให้ประท้วง

ถึงจะถูกพี่ :razz:
Macdev Hellbourne Team & Dealer
WE LOVE PAINTBALL
คลิกเบาๆแล้จะรู้ว่าแหล่ม
สนใจโทร 0865634075

Reply to this topic

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users