Jump to content

Check us out:

ในกล่องเครื่องมือมีอะไรกันบ้างนะ

17 replies to this topic

#1 Burger King

Burger King

The Ronin

• Moderators

Posted 18 August 2007 - 08:47 PM

ผู้เล่นทุกคนไม่ว่าจะใช้ปืนราคาแพงหรือถูกเชื่อว่าก็จะต้องใช้เครื่องไม้เครื่องมือเพื่อปรับแต่งหรือซ่อมปืนกันบ้าง เมื่อไหร่ก็ตามที่เราต้องการปรับแต่งหรือซ่อมแซมหรือแม้แต่ทำความสะอาดอุปกรณ์ต่างๆ ตั้งแต่ปืน ฮอปเปอร์ หน้ากาก ฯลฯ ก็จะต้องใช้เครื่องมือบางอย่าง โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อเราอยู่ที่สนามเพ้นบอล หากปืนของเราต้องการปรับแต่งหรือซ่อมแซม อันนี้ก็จะต้องมีเครื่องมือเฉพาะปืนกระบอกนั้นๆ ถ้าไม่มีหรือไม่ได้เอาไป เรื่องที่จะไปหยิบยืมหรือหาเอาแถวสนามเพ้นบอลคงเป็นเรื่องไม่ค่อยสะดวกนัก ทีนี้เรามาดูกันครับ ว่าในส่วนของเครื่องมือที่สำคัญๆควรจะมีอะไรบ้าง

อันนี้คือน้ำมันหล่อลื่นหรือ lubricant ชนิดต่างๆ ซึ่งจะต้องใช้ให้ถูกประเภท

บาเรลปลั๊ก หรือ barrel sock ควรจะหยิบเผื่อไปที่สนามซักอันสองอัน (แต่ที่บ้านจะมีซักโหลก็ไม่มีใครว่า)

อุปกรณ์และอะไหล่เฉพาะของปืนชนิดนั้นๆ เช่นพวกโอริง (O-Ring)ขนาดต่างๆและพวกน๊อตต่างๆ

แบตเตอรี่ขนาดต่างๆที่จำเป็นต้องใช้ (ถ้าใช้ถ่านชนิดชาร์ตได้ก็เผื่อที่ชาร์ตเอาติดไปสนามด้วย) มีเผื่อไว้เยอะไม่เสียหาย เพราะซื้อเองถูกกว่าซื้อที่สนามแน่นอนครับ

เทปกันน้ำและเทปพันสายไฟ เป็นอุปกรณ์ฉุกเฉินที่จะช่วยคุณจากปัญหาแอร์รั่วได้เสมอๆ

สายแอร์หรือ microline

สเปรย์ฉีดพ่นกันฝ้า (ถ้ามี)

ล็อคไทค์ชนิดสีฟ้า เอาไว้ทาบริเวณน๊อตที่ต้องการความแน่นหนาเพิ่มขึ้นและสามารถถอดออกได้ภายหลัง (ถ้าเป็นสีแดง จะเป็นชนิดติดแน่นถาวร)

อุปกรณ์สำหรับยึดหรือจับต่างๆ

หกเหลี่ยม หรือ hex key ขนาดต่างๆ อันนี้แนะนำให้ซื้อชนิดหัวกลม จะช่วยให้สะดวกขึ้นมาก

ซากูไร สี่แฉกหรือไขควงขนาดต่างๆ

คัตตั้นบัต หรือไม้ปั่นหู และแอลกอฮอล์ล้างแผล อันนี้เอาไว้ทำความสะอาดในมุมแคบๆต่างๆ เช่นหน้ากากที่มีร่องเล็กๆ

อุปกรณ์ปลายแหลมรูปร่างต่างๆ และที่เกี่ยว O-Ring หรือ O-Ring Picker อันนี้ก็เอาไว้ถอดโอริง หรือประโยชน์อื่นๆ

อุปกรณ์สำหรับเจาะ ปี่น หรือตัดขนาดเล็ก อันนี้ก็เผื่อเอาไว้ เช่นใช้ตัดคอของฮอปเปอร์ให้สั้นลง หรือเอาไว้ปั่นลบรอยขูดขีดของเลนส์หน้ากาก ฯลฯ

ทั้งหมดนี้ไม่ได้หมายความว่าจะต้องแบกไปสนามเพ้นบอลทั้งหมดนะครับ ก็ให้ดูและตัดสินใจกันเองว่าจะเผื่ออะไรไปบ้าง หรือที่บ้านยังขาดอะไรอยู่ก็ไปซื้อหามาเก็บไว้ยามฉุกเฉิน แล้วชีวิตคุณจะง่ายขึ้นเยอะ
8) 8) 8)
ONE CASE , ONE KILLPosted Image
W E P A I N T B A L L

#2 Dr_tum

Dr_tum

Devil in the Jungle

• PBThailand Staffs

Posted 18 August 2007 - 09:49 PM

รูปนี่ท่าทางคุ้นๆนะครับ ของส่วนแต่แน่ๆเลย ในกล่อมผมก็มีหลายอย่างอยู่ครับ แต่ส่วนมากเป็น o-ring กะ ชิ้นส่วนของ tippmann แล้วก็น้ำยาหล่อลื่น

#3 theCSPONGE

theCSPONGE

International Mod

Posted 19 August 2007 - 12:29 AM

Can someone translate in English? It would really help :D
AK HYPE
Lion Status
HHH

BYPM6

#4 Burger King

Burger King

The Ronin

Posted 19 August 2007 - 09:25 AM

Can someone translate in English? It would really help :D

Those are tech tools you can't live without.
8) 8) 8)
ONE CASE , ONE KILLPosted Image

#5 หนึ่ง

หนึ่ง

Sponsored Player

Posted 20 August 2007 - 10:10 AM

:D :lol: :lol: ทำไม Barrel Socks...ของน้า Burger เยอะจังครับ?...มีหลายลายเลยที่ผมอยากใด้!...555

#6 pb_begin

pb_begin

Rec-Baller

Posted 20 August 2007 - 05:24 PM

แล้วขอพวกนี่ประเทศไทยมีปะครับ หรือว่าต้องซื้อจากเมกา
ขอคำแนะนำด้วยครับ

#7 Burger King

Burger King

The Ronin

Posted 20 August 2007 - 07:52 PM

ส่วนใหญ่มีขายในเมืองไทยเรานี่แหละครับ ยกเว้นพวกอะไหล่ต่างๆของปืนนั้นๆเอง แล้วก็อาจจะพวก Lubricant บางชนิดที่ Made in US เท่านั้น
8) 8) 8)

#8 นายสายลม

นายสายลม

Posted 22 August 2007 - 04:18 PM

ส่วนผม ไม่ซื้อครับ ยืมลุงBurger King นั้นแหละ

#9 Burger King

Burger King

The Ronin

Posted 22 August 2007 - 04:58 PM

ส่วนผม ไม่ซื้อครับ ยืมลุงBurger King นั้นแหละ

dodgy dodgy dodgy

#10 นายสายลม

นายสายลม

Posted 22 August 2007 - 06:11 PM

หุหุ

#11 Juicy_oUmZ

Juicy_oUmZ

Paintball Superstar

Posted 04 September 2007 - 03:41 AM

อุปกรณ์ถอดโอริง ใช้เข็มถัก คอแช เอาก็ได้ครับ เบอร์เล็กๆหน่อย
พอดีพี่สายลมเค้าใช้ประจำ เพราะชอบเย็บปักถักร้อย (ถุงมือผมเค้ายังเย็บให้เลย) :D
How was my balls taste in your mouth ?

#12 นายสายลม

นายสายลม

Posted 04 September 2007 - 10:36 AM

อ้าว..อย่างลูป ก็ใช้ KY ได้ดิ..อิอิอิ

#13 Thai Warrior

Thai Warrior

Tournament Player

Posted 05 September 2007 - 02:51 AM

พกปถมพยาบาลเบื้องต้นไปบ้างก็ดีนะพี่น้อง เมื่อวานเข่าเคล็ดล้มแรงผิดท่า ดีเพื่อนพกพวกผ้าก๊อตร้อนแล้วยานวดมากด้วยบรรเทาใด้เยอะเลย อย่ามองข้ามนะจ๊ะ !
AZMAFIA
NXE

#14 PB kaki

PB kaki

• Reporter

Posted 31 March 2011 - 12:27 AM

ตัวสีนำ้เงิน ที่รัด ใครรู้บ้างครับว่ามีขายกันที่ไหน อยากได้ :Cool: :Cool: :Cool:

#15 Burger King

Burger King

The Ronin

Posted 31 March 2011 - 10:08 AM

ไม่แน่ใจนะครับ เพราะผมซื้อที่อเมริกาของ As seen on TV ถ้าเมืองไทยลองถามตามร้านที่ขายของพวกโฆษณาทีวีดึกๆ หรือไม่ลองเดินคลองถมดู แต่มีประโยชน์จริงๆ เพราะหน้าที่ของมันคือเอาไว้ล็อคแล้วหมุนๆๆ ขนาดใหญ่แค่ไหนก็ปรับสายยางตัวล็อคเอา จะเอาไปหมุนท่อมุมแคบๆก็ได้(จริงๆเค้าเอาไว้ทำแบบนั้นแหละ) แต่ยังไงดูคุณภาพของยางหน่อยนะครับ เพราะถ้ายางไม่ดี มันจะไม่หนืด แล้วเวลาล็อคมันจะเอาไม่อยู่
:bite: :bite: :bite:

#16 PB kaki

PB kaki

• Reporter

Posted 31 March 2011 - 10:23 AM

ไม่แน่ใจนะครับ เพราะผมซื้อที่อเมริกาของ As seen on TV ถ้าเมืองไทยลองถามตามร้านที่ขายของพวกโฆษณาทีวีดึกๆ หรือไม่ลองเดินคลองถมดู แต่มีประโยชน์จริงๆ เพราะหน้าที่ของมันคือเอาไว้ล็อคแล้วหมุนๆๆ ขนาดใหญ่แค่ไหนก็ปรับสายยางตัวล็อคเอา จะเอาไปหมุนท่อมุมแคบๆก็ได้(จริงๆเค้าเอาไว้ทำแบบนั้นแหละ) แต่ยังไงดูคุณภาพของยางหน่อยนะครับ เพราะถ้ายางไม่ดี มันจะไม่หนืด แล้วเวลาล็อคมันจะเอาไม่อยู่

คลองถมเคยเดินมาแล้วครับ ไม่มีเลย มีแต่ตัวรัด เปิดอะไรซักอย่าง ของรถยนต์ครับ อันใหญ่มากมาย :roll: :roll: :roll:

เจอแล้วพี่ขายใน อีเบบบบบบบบ เดียวลองหาในไทยก่อน ดีกว่า :idea: :idea: :idea:

#17 Improvise

Improvise

Experienced Player

Posted 07 June 2011 - 09:44 PM

คลองถมเคยเดินมาแล้วครับ ไม่มีเลย มีแต่ตัวรัด เปิดอะไรซักอย่าง ของรถยนต์ครับ อันใหญ่มากมาย :roll: :roll: :roll:

เจอแล้วพี่ขายใน อีเบบบบบบบบ เดียวลองหาในไทยก่อน ดีกว่า :idea: :idea: :idea:

เจอร้านขายแล้วหรือยังครับพี่ก้าบ...อยากได้เหมือนกัน...ว่าจะไปลองหาที่Home Pro

#18 PB kaki

PB kaki

• Reporter

Posted 08 June 2011 - 02:29 AM

เจอร้านขายแล้วหรือยังครับพี่ก้าบ...อยากได้เหมือนกัน...ว่าจะไปลองหาที่Home Pro

ยังเลยครับ ถ้าเจอฝากด้วย หรือมาบอกก็ได้ครับ อยากได้มาก :smile: :smile:

Reply to this topic

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users